Hotline: 0989 000 735

Hotline: 0333 15 8686

Tin chuyên ngành

Kiến thức – Câu hỏi thường gặp: Nhà tôi được xây bao nhiêu tầng, mật độ tối đa là bao nhiêu?

Ngày đăng: 11:09 | 04/03/2019

Nếu nhà bạn nằm trong khu dân cư hiện hiện hữu, thì việc xây dựng ở TP.HCM được quy định theo các quyết định sau:

  1. Quyết định 135/2007 của UBND Thành phố Hồ Chí Minh ban hành quy định kiến trúc nhà ở trong khu dân cư hiện hữu.

Các bạn có thể đọc tại đây:

http://vanban.chinhphu.vn/portal/page/portal/chinhphu/hethongvanban?class_id=1&mode=detail&document_id=49855

     2. Và Quyết định 45/2009 bổ sung, sửa đổi 1 số điều của quyết định định 135/2007, các bạn có thể đọc tại đây:

https://thuvienphapluat.vn/van-ban/Xay-dung-Do-thi/Quyet-dinh-45-2009-QD-UBND-sua-doi-135-2007-QD-UBND-kien-truc-nha-lien-ke-khu-do-thi-hien-huu-dia-ban-thanh-pho-Ho-Chi-Minh-90859.aspx

Theo 2 quyết định này, các bạn có thể biết được nhà của mình có thể xây được bao nhiêu tầng, mật độ xây dựng bao nhiêu, ban công có được đưa ra hay không và đưa ra bao nhiêu.

Ví dụ Điều 7 quy định về mật độ xây dựng như sau:

Diện tích lô đất (m2)

 Vị trí xây dựng

≤50

75

100

200

300

500

1000

Mật độ XD tối đa (%)

Đối với quận nội thành

100

90

85

80

75

70

65

Mật độ XD tối đa (%)

Đối với huyện ngoại thành

100

90

80

70

60

50

50

Hoặc Điều 6 quy định như sau:

b) Nếu lô đất có diện tích từ 15m2 đến dưới 36m2, có chiều rộng mặt tiền và chiều sâu so với chỉ giới xây dựng từ 3,0m trở lên: được phép cải tạo, sửa chữa theo quy mô số tầng hiện hữu hoặc xây dựng mới tối đa 2 tầng (có thể bố trí tầng lửng tại trệt và mái che cầu thang tại sân thượng), chiều cao toàn công trình không quá 13,4m (đối với đường có lộ giới từ 20m trở lên) và không quá 12,2m (đối với đường có lộ giới từ 12m đến dưới 20m).”

Điểm b cũng của điều 6:

– Có chiều rộng (hoặc chiều sâu so với chỉ giới xây dựng) từ 3,0m trở lên, hoặc có chiều rộng (hoặc chiều sâu so với chỉ giới xây dựng) từ 2,0m đến dưới 3,0m nhưng có điều kiện hợp khối kiến trúc bên ngoài: được phép cải tạo, sửa chữa theo hiện trạng hoặc xây dựng mới với chiều cao toàn công trình xác định theo lộ giới hẻm như sau:

+ Hẻm lộ giới ≥3,5m: cao độ tối đa từ nền vỉa hè đến sàn lầu 1 là 5,8m; xây dựng tối đa 3 tầng (có thể bố trí tầng lửng tại trệt và mái che cầu thang tại sân thượng), chiều cao không quá 15,6m.

+ Hẻm lộ giới <3,5m: cao độ tối đa từ nền vỉa hè đến sàn lầu 1 là 3,8m; xây dựng tối đa 3 tầng (không bố trí tầng lửng tại trệt, có thể bố trí mái che cầu thang tại sân thượng), chiều cao không quá 13,6m.”

Cần tư vấn về giá xây nhà tiện tại, ở đây; Cách tính diện tích xây dựng, ở đây.

Nếu cần thêm hỗ trợ, các bạn có thể gửi mail cho chúng tôi để tìm hiểu hiểu thêm: 

: 0333.15.8686

: xaydungpd@gmail.com

Website: www.xaydungphuongdong.vn